TIỀN LƯƠNG ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI BAO NHIÊU?

Category:
Share on:

Description

Theo hướng dẫn tại công văn số 560/LĐTBXH hiệu lực kể từ ngày 06/02/2018 không tính vào tiền lương bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội:

  • Lương tháng 13, thưởng đánh giá năng lực làm việc (KPI), thưởng sáng kiến
  • Tiền ăn giữa ca
  • Hỗ trợ điện thoại, đi lại, tiền nhà, tiền giữ trẻ, nuôi con nhơ
  • Trợ cấp khó khăn do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp
  • Các khoản hỗ trợ khi gia đình người lao động có người thân mất, đám cưới, sinh nhật…

 

 

Căn cứ theo quy định này thì một số Công ty giải quyết được bài toán lớn về chi phí BHXH mà theo quy định trước đây  chưa  được rõ ràng

Trong quá trình thực hiện nếu Quý Công ty có thắc mắc xin vui lòng liên hệ ban tư vấn của chúng tôi để được giải đáp, nội dung của Công văn được đính kèm bên dưới bản tin này

 

Thông Tin Liên Hệ

108, Nguyễn Cữu Đàm, P. Tân Sơn Nhì

Quận Tân Phú, Tp.HCM

Tel: +84 (0) 965 093 606 hoặc +84 (0) 903 345 375

Email: contact@ssa.com; tuvan@ssa.com

 

BỘ LAO ĐỘNG – THƯƠNG BINH
VÀ XÃ HỘI
——-

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc 
—————

Số: 560/LĐTBXH-BHXH
V/v xác định tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội

Hà Nội, ngày 06 tháng 02 năm 2018

 

Kính gửi: Ngân hàng Mizuho

Trả lời công văn số 1812/2017/HR ngày 18/12/2017 của Ngân hàng Mizuho về việc xác định tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội có ý kiến như sau:

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc được thực hiện theo quy định tại Điều 89 Luật bảo hiểm xã hội, Điều 17 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội.

Theo quy định tại các văn bản nêu trên thì từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác.

Đối chiếu với quy định nêu trên thì tiền thưởng của người lao động làm việc tại Ngân hàng Mizuho (bao gồm tiền thưởng lương tháng thứ 13 và tiền thưởng theo đánh giá kết quả công việc hàng năm không làm căn cứ để tính đóng bảo hiểm xã hội.

Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội trả lời Ngân hàng Mizuho./.

 


Nơi nhận:
– Như trên;
– Bộ trưởng (để báo cáo);
– TT Lê Quân (để báo cáo);
– Lưu: VT, BHXH.

TL. BỘ TRƯỞNG
VỤ TRƯỞNG VỤ BẢO HIỂM XÃ HỘI

Phạm Trường Giang